T2–T6 9:00–18:00 · Giờ chuẩn Trung Quốc (UTC+8) · Sơn Đông, Trung Quốc
News · Data Centers & Storage

Đông Nam Á 2026: hành lang dữ liệu, PPA 1,5 GW và BESS quy mô gigawatt – nhu cầu thanh cái từ Malaysia, Indonesia và Việt Nam

Đông Nam Á đang xây dựng năm 2026 hành lang điện và trung tâm dữ liệu lớn nhất thế giới: Malaysia ký PPA 1,5 GW kèm 2,2 GWh lưu trữ, Indonesia lên kế hoạch 20 dự án tại Batam, Việt Nam cam kết 1200 MW BESS tới 2030.

BySHANYUAN Engineering Team Data Centers & Storage Industry News

Đông Nam Á đang xây dựng năm 2026 hành lang điện và trung tâm dữ liệu lớn nhất thế giới: Malaysia ký PPA 1,5 GW kèm 2,2 GWh lưu trữ, Indonesia lên kế hoạch 20 dự án tại Batam, Việt Nam cam kết 1200 MW BESS tới 2030.

Hành lang dữ liệu: Malaysia giữa DayOne và chiến lược quốc gia

Hành lang dữ liệu Malaysia là công trình nổi bật nhất Đông Nam Á năm 2026. DayOne Infrastructure đã ký PPA cho 1,5 GW điện mặt trời và 2,2 GWh lưu trữ pin với các công ty con TNB qua nền tảng CRESS – gói khoảng 28 tỷ RM (≈6,87 tỷ USD) cấp nguồn cho trung tâm dữ liệu bằng năng lượng tái tạo và cải thiện ổn định lưới (Energy-Storage.News, 2026-06).

Ý nghĩa với nhà cung cấp thanh cái là trực tiếp: mỗi công trình – inverter PV, rack BESS, trạm biến áp – chứa thanh cái nhiều lớp. Và quy mô thay đổi logic mua hàng: một đơn hàng hạng này tiêu thụ nhiều thanh cái hơn cả dự án phân phối châu Âu trong một năm.

BESS sau công tơ: Santong và MyBeST

Các dự án lưu trữ Malaysia đặt chuẩn tham chiếu BESS grid-forming tại Đông Nam Á. TNB xây Santong 100 MW/400 MWh với khả năng grid-forming và hiệu suất khứ hồi dự kiến 88%; MyBeST lên kế hoạch 400 MW/1,6 GWh cho 2027 – hệ thống nạp ban đêm và ổn định lưới ban ngày (Energy-Storage.News, 2026-06).

Inverter grid-forming đặt yêu cầu cao nhất lên thanh cái DC-link: tốc độ tăng dòng nhanh, trở kháng chính xác và dự trữ nhiệt ở công suất đầy đủ. Đo điện cảm vòng mạch là phần của nghiệm thu, không chỉ thiết kế.

Vì sao Đông Nam Á nghiêng về phân phối DC

Chuyển dịch sang phân phối DC tại trung tâm dữ liệu Đông Nam Á nhanh hơn châu Âu. Rack DC 800V với thanh cái DC-link nhiều lớp là tiêu chuẩn; cùng kiến trúc với bài viết trung tâm dữ liệu AI được xây trong khí hậu thực: ngoài trời 30-35°C, độ ẩm cao và bụi.

Thiết kế cách điện/độ ẩm không phải ghi chú phụ, mà là nghĩa vụ thông số. Khoảng cách rò cấp ô nhiễm III, mép bịt kín và chống ăn mòn phải nằm trên bản vẽ, không phải trong thảo luận.

Tài chính: trái phiếu xanh và hạ tầng xanh

Tài chính cho làn sóng này là kênh nhu cầu riêng. AirTrunk đã huy động 2,325 tỷ USD tài chính xanh cho khuôn viên JHB2; STT GDC huy động 1,37 tỷ cho trung tâm dữ liệu và mạng (YOG Infra, 2026-10). Tài chính xanh đi kèm nghĩa vụ báo cáo: bằng chứng phát thải, chỉ số hiệu quả và tài liệu chuỗi cung ứng.

Với nhà cung cấp: chứng chỉ chất lượng mà đơn vị vận hành lưới châu Âu yêu cầu, các nhà vận hành châu Á cũng yêu cầu – kỷ luật tài liệu không còn là chuyện khu vực.

Indonesia: Batam và dự báo phụ tải 2540 MW

Phía Indonesia của hành lang tăng trưởng quanh Batam: 20 dự án trung tâm dữ liệu trị giá hơn 7,3 tỷ USD, và đỉnh phụ tải dự kiến tăng từ 841 MW lên 2540 MW tới 2035 (Seetao, 2026-10). Đó là tăng gấp bốn phụ tải hiện tại – và mỗi megawatt đòi thanh cái phân phối, trạm biến áp và cụm DC-link.

Kế hoạch lưới điện PLN theo sau: 69,5 GW công suất mới trong mười năm, trong đó 42,6 GW tái tạo, cộng 10,3 GW lưu trữ theo kế hoạch với 4,3 GW điện hóa (Seetao, 2026-10). Thanh cái nằm trong cả hai con số.

Việt Nam: 305 MW tới 2026, 1200 MW tới 2030

Việt Nam xây lưu trữ theo kế hoạch. EVN cam kết đưa vào vận hành 305 MW BESS trước tháng 6/2026 và 1200 MW tới 2030; PDP VIII yêu cầu điện mặt trời tập trung kèm BESS bắt buộc tối thiểu 10% công suất trong 2 giờ (Research and Markets, 2026).

Mỗi công trình là cụm thanh cái DC-link 1000-1500V – cấu hình tiêu chuẩn của bài viết hệ thống thanh cái lưu trữ. Tiêu chí phát nhiệt 30°C ở dòng định mức áp dụng tại đây với môi trường 35°C.

Thị trường lưu trữ ASEAN: 3,91 tỷ USD năm 2026

Thị trường lưu trữ ASEAN ước tính 3,91 tỷ USD năm 2026 và dự kiến đạt 5,43 tỷ tới 2031 – CAGR 6,76%. Ứng dụng trung tâm dữ liệu tăng nhanh nhất, 10,3% (Mordor Intelligence, 2026-07; Research and Markets, 2026).

Với nhà cung cấp thanh cái, con số này là bản đồ đầu tư: các phân khúc nhanh nhất – trung tâm dữ liệu và lưu trữ – chính là phân khúc thanh cái nhiều lớp điện cảm thấp. Phân tích DC-link SiC/IGBT cho thấy công nghệ inverter tiến hóa song song.

Thực tế chuỗi cung ứng: đồng, cán nhiều lớp và năng lực thử nghiệm

Chu kỳ xây dựng khu vực va chạm với chuỗi toàn cầu. Đồng vẫn căng – bài viết nguồn cung đồng đặt bối cảnh giá – và năng lực cán nhiều lớp cùng thử nghiệm không vô hạn. Dự án muốn thanh cái năm 2027 phải chốt thông số năm 2026.

Hướng dẫn mua hàng cho Đông Nam Á

Người mua khu vực nên viết bốn điểm trong mỗi yêu cầu: nhiệt độ môi trường và cấp độ ẩm, cấp điện áp với khoảng cách rò, thông số điện cảm kèm phương pháp đo, và phạm vi thử nghiệm (chịu điện áp, PD, phát nhiệt). Hướng dẫn đánh giá nhà cung cấp liệt kê tiêu chí.

SHANYUAN sản xuất thanh cái C11000 mạ thiếc 1-6+ lớp trên 17.200 m² tại Nhật Chiếu và cung cấp cho 20+ quốc gia; kỹ thuật theo yêu cầu bắt đầu từ phạm vi điện của dự án bạn.

Kết luận: một hành lang, ba quốc gia, một dòng đồng

Malaysia, Indonesia và Việt Nam đang xây năm 2026 cùng một hạ tầng với tốc độ khác nhau: hành lang dữ liệu, lưu trữ và lưới điện. Bài viết châu Âu và bài viết Bắc Mỹ trong loạt bài này cho thấy mọi khu vực cạnh tranh cùng năng lực đồng và thử nghiệm – với Đông Nam Á trên đường cong dốc nhất.

ASEAN storage market 2026USD 3.91B, CAGR 6.76% to 2031 (Mordor)
Data center app CAGR10.3% fastest through 2031 (Mordor)
DayOne Malaysia PPAs1.5 GW solar + 2.2 GWh BESS (2026)
Malaysia MyBeST tender400 MW / 1.6 GWh, commissioning 2027
Batam data center commitmentsUSD 7.3B, 20 projects (2026)
Vietnam BESS programme305 MW by Jun 2026, 1,200 MW to 2030 (EVN)
Câu hỏi thường gặp

Frequently asked questions

Quy mô thỏa thuận điện mặt trời và lưu trữ DayOne tại Malaysia?
DayOne Infrastructure đã ký qua CRESS PPA cho 1,5 GW điện mặt trời và 2,2 GWh lưu trữ pin với các công ty con TNB – gói khoảng 28 tỷ RM (≈6,87 tỷ USD).
Dự án lưu trữ nào đặt chuẩn tại Malaysia?
TNB xây Santong 100 MW/400 MWh grid-forming với 88% hiệu suất khứ hồi; MyBeST lên kế hoạch 400 MW/1,6 GWh cho 2027.
Vì sao thị trường lưu trữ ASEAN tăng nhanh vậy?
Ước tính 3,91 tỷ USD năm 2026, dự kiến đạt 5,43 tỷ tới 2031 (CAGR 6,76%); ứng dụng trung tâm dữ liệu tăng 10,3%, nhanh nhất.
Thanh cái tại trung tâm dữ liệu nhiệt đới phải chịu gì?
Rack DC 800V, môi trường 30-35°C, độ ẩm và bụi cao – khoảng cách rò cấp III, mép bịt kín và thông số điện cảm đo được là bắt buộc.
Liên quan

Đọc tiếp

Thị trường lưu trữ Ấn Độ chuyển từ đấu thầu sang thực thi: 9,6 GWh vận hành, 41,6 GW BESS quy hoạch
Energy Storage

Thị trường lưu trữ Ấn Độ chuyển từ đấu thầu sang thực thi: 9,6 GWh vận hành, 41,6 GW BESS quy hoạch

Câu chuyện lưu trữ Ấn Độ năm 2026 không còn là đấu thầu công bố — mà là vật liệu nghiệm th

Đọc bài viết
Phân phối điện 800 VDC: các trung tâm dữ liệu AI đang thiết kế lại thanh cái DC-link thế nào
Trung tâm dữ liệu

Phân phối điện 800 VDC: các trung tâm dữ liệu AI đang thiết kế lại thanh cái DC-link thế nào

Rack AI chuyển từ 140 kW lên 1 MW vào 2027, và ngành trả lời bằng phân phối 800 VDC. Bước

Đọc bài viết
Aiko Tanaka
Aiko TanakaTrưởng phòng kỹ thuật ứng dụng

Aiko Tanaka là trưởng phòng kỹ thuật ứng dụng tại SHANYUAN, với 11 năm kinh nghiệm ứng dụng thanh cái ép lớp vào trung tâm dữ liệu, lưu trữ năng lượng và hệ thống năng lượng mới. Cô phụ trách lựa chọn ứng dụng, phát triển hồ sơ tùy chỉnh và bàn giao dự án. Cô có bằng Cử nhân Kỹ thuật điện tại Đại họ

Trung tâm dữ liệuLưu trữ năng lượngKỹ thuật ứng dụng
Xem tiểu sử đầy đủ

Đang thiết kế thanh cái cho ứng dụng này?

Gửi hồ sơ dòng điện, cấp điện áp và loại đầu nối — kỹ sư của chúng tôi trả lời trong một ngày làm việc.